Học bổng Du học
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

MUA GÌ CHO PHÒNG MỚI?

Go down

MUA GÌ CHO PHÒNG MỚI? Empty MUA GÌ CHO PHÒNG MỚI?

Bài gửi  capstonevn Thu Jul 21, 2016 1:57 pm

Chắc hẳn các bạn đang rất hào hứng vì sắp được sắm đồ cho phòng mới phải không? Nhưng hãy cẩn thận nhé, vì có thế bạn sẽ muốn ôm cả cửa hàng về phòng đấy! Để tránh tình trạng bị rỗng túi hoặc bị hoa mắt không biết mua gì và để trả lời một số câu hỏi như “Duvet với comforter thì khác gì nhau?”, “Có nên mua tủ lạnh mini không?”, “Làm thế nào để phân biệt thứ bạn cần mua và muốn mua?”, trong bài viết này, mình sẽ tiết lộ vài điều nho nhỏ nhưng cũng rất hữu ích cho học sinh khi sang Mỹ nhé!

1. Đừng “cố quá mà quá cố”
Một số bạn sẽ muốn mua sắm theo kiểu “năng suất” để không phải đi mua đồ lần 2 nhưng điều này không được khả thi cho lắm, trừ khi bạn di chuyển bằng ô tô. Học sinh quốc tế lúc mới sang thường di chuyển bằng phương tiện công cộng. Nếu bạn đi bus để mua đồ, mình không nghĩ đem cả siêu thị về nhà là ý hay. Hãy chỉ mua những thứ mà bình thường bạn không mua được hoặc bị mua đắt ở các tiệm tạp hoá hay hiệu thuốc gần trường.

2. Tất tần tật về chăn ga gối đệm
Bạn có thể dễ dàng kiếm chăn ga gối đẹm ở Target (giá khá mềm), Walmart (giá còn mềm hơn), và Bed, Bath & Beyond (đắt hơn xíu nhưng có rất nhiều mẫu mã). Target và Walmart cũng đưa đồ tận nhà kể cả với đơn hàng không lớn lắm. Một số cửa hàng khác mình rất thích là IKEA và Primarks. IKEA giá rẻ và thiết kế đơn giản nhưng thông minh. Primarks thì thường được biết đến là chỗ bán quần áo nhưng mình đã từng thấy một loạt chăn ga gối đệm siêu rẻ và đẹp ở đây. Nếu tiện thì các bạn nên ghé xem thử.
Vấn đề lớn nhất của mình khi mua chăn ga gối đệm là mình không biết tên của các mặt hàng này. Sau đây mình sẽ nói tóm tắt về các mặt hàng thường thấy. Bạn không nhất thiết phải mua tất cả mọi thứ mà có thể tuỳ chọn theo nhu cầu của bản thân.

Mattress – đệm: Thông thường bạn sẽ được ký túc xá cung cấp đệm. Nếu bạn thỉnh thoảng lật đệm lại để thay đổi mặt mà bạn nằm thì đệm sẽ bền và cho cảm giác dễ chịu hơn.
Mattress protector – tấm bảo vệ đệm: Tấm bảo vệ đệm có thể tránh cho đệm của bạn bị dây bẩn. Nếu bạn làm hỏng đệm của trường, bạn sẽs bị bắt nộp phạt một khoản kha khá. Vì vậy, đầu tư vào tấm bảo vệ có thể là một lựa chọn sáng suốt.
Mattress pad – miếng lót đệm: Rất nhiều học sinh than phiền rằng đệm của ký túc xá cũ, cứng hoặc quá lún. Để tránh bị đau lưng và ngủ được ngon hơn, bạn có thể mua miếng lót đệm nhưng hàng tốt thì không hề rẻ. Mình nghe nói có 2 loại khá tốt là egg crate mattress pad (có hình dạnh như hộp đựng trứng, không làm xương sống bị mỏi), và memory foam mattress pad (đàn hồi tốt, quay lại hình dạng ban đầu khi không được sử dụng, giúp bạn không cảm thấy người khác cựa quậy nếu phải chia sẻ giường)
Sheet – Ga trải giường: Ga giường che phủ đệm và miếng lót đệm. Mình thấy có bán 2 loại là fitted sheet (đệm chun, cần biết rõ kích thước giường trước khi mua), và flat sheet (không chun). Ở Mỹ mình hay thấy mọi người trải fitted sheet trước rồi trải flat sheet đè lên trên. Mách nhỏ: Khi chọn kích thước ga thì thừa còn hơn thiếu. Đồng thời, ga giường có thread count (số sợi chỉ) càng cao thì sờ càng thích. Nhưng theo mình đọc được thì sau khi thread count lên đến 400 thì chất lượng không còn thay đổi gì đáng kể.
Comforter: Comforter là chăn dày để đắp cho ấm, nhồi lông vũ hoặc bông. Vỏ và ruột comforter không tách ra được mà phải giặt cùng một lúc.
Duvet và duvet cover: Cũng giống như comforter, nhưng vỏ chăn và ruột chăn có thể tách rời.
Quilt và coverlet: Quilt là chăn mỏng (ở Việt Nam hay gọi là chăn thu). Coverlet còn mỏng hơn quilt. Nếu bạn ở vùng nóng thì chỉ cần dùng quilt hoặc coverlet là đủ.
Throw: Throw là những chiếc chăn nho nhỏ hình chữ nhật hay được đặt ở cuối giường khách sạn để trang trí.
Pillow (gối nằm) và sham (gối trang trí): Gối nằm ở Mỹ rất rẻ, có loại chỉ $1.

3. Đồ điện:
Nếu bạn sống ở vùng khí hậu nóng thì đừng tiếc tiền mua quạt nhé. Quạt hình hộp (box fan) rất mát và cũng dễ xếp đồ. Còn nếu bạn ở vùng khí hậu lạnh và lò sưởi ký túc xá lại không tốt, hay mua cho mình một chiếc lò sưởi di động (portable heater) nhé.
Ngoài ra, mình nghĩ một chiếc ấm đun nước điện (electric water kettle, giá khoảng $5) là cực kỳ cần thiết. Nồi điện (electric cooker/hot pot, $15 trên Amazon) cũng rất tiện lợi nếu bạn lười ra khỏi phòng và định ăn mì gói qua ngày. Một chiếc máy pha cà phê (coffee maker) cũng có thể dùng để nấu mì. Để tích trữ đồ ăn, bạn có thể mua tủ lạnh mini nhưng sẽ rất khó xếp đồ cuối năm. Nhiều công ty ở Mỹ có dịch vụ cho học sinh thuê thủ lạnh. Điểm trừ là giá thành rất cao ($150-200 một kỳ) trong khi bạn sẽ chỉ mất tầm $30-$50 nếu mua tủ lạnh cũ từ học sinh khác. Như mình đã nói ở các bài trước, hãy cố rình hàng rẻ trên trang “Free & For Sale” của trường mình, nhất là cuối năm lúc mọi người bán tống bán tháo đồ đạc.
Dù mua gì thì hãy nhớ đọc nội quy trước để không bị trường phạt vì làm trái luật nhé!

4. Các đồ dùng cần thiết khác
Một số đồ khác bạn cần mua là bát, thìa/dĩa/đũa, cốc chén, đồ dùng trong nhà tắm và một cái giỏ đựng đồ khi đi tắm.
Để giặt đồ, bạn sẽ cần một chiếc giỏ đựng đồ. Mình nghĩ nên mua một chiếc giỏ thông thoáng và xếp gọn được (mesh pop-up hamper) như hình sau.

Nếu bạn định dùng mấy sấy quần áo của ký túc xá, hãy cân nhắc xem có nên mua cái lăn quần áo (lint roller) hoặc giấy hút xơ vải (lint removal sheets) hay không vì xơ vải thường xuyên bám vào quần áo. Nếu bạn muốn tiết kiệm và phơi quần áo, hãy mua một chiếc giá có thể gập lại được như sau (compact drying rack, mua ở Target, giá khoảng $11).

Ở Việt Nam, mọi người vẫn quen dùng bột giặt hoặc nước giặt. Tuy nhiên, nếu để ở phòng giặt chung, rất có thể bạn sẽ bị người khác lấy mất hoặc dùng “chùa”. Còn nếu để trên phòng thì mỗi lần giặt lại mất công mang đi mang về. Giải pháp đơn giản chính là viên giặt (detergent pod). Chỉ cần bỏ một viên vào cùng với quần áo là xong!

Những đồ này ở Mỹ rất rẻ nên bạn không cần mang từ Việt Nam.

Trên đây là vài gợi ý của mình. Bạn sẽ phải sắm rất nhiều đồ nhưng mình hy vọng ít nhất bạn sẽ thấy việc mua bán này cũng không quá khó khăn. Nếu có câu hỏi hoặc góp ý, hãy email cho mình tại blog2@capstonevietnam.com!

capstonevn

http://capstonevietnam.com/vi/

- Similar topics